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TANGAZO LA SERIKALI NA. 431 la tarehe 11/7/2025 

 

SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI, 

(SHERIA NA. 1 YA 2024) 

______ 

 

KANUNI 

______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 146(1)) 

_______ 

 

KANUNI ZA MASHAURI YA UCHAGUZI WA WABUNGE ZA 

MWAKA 2025  

 

MPANGILIO WA KANUNI 

 

Kanuni  Maelezo 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

1. Jina. 

2. Tafsiri. 

 

SEHEMU YA PILI 

UWASILISHAJI WA SHAURI LA UCHAGUZI NA  

DHAMANA YA GHARAMA ZA SHAURI 

 

3. Kupinga uchaguzi. 

4. Anayeweza kufungua shauri la uchaguzi. 

5. Muundo na maudhui ya hati ya shauri. 

6. Wahusika katika shauri. 

7. Kuongeza au kubadilisha wahusika katika shauri. 

8. Kuwasilisha hati ya shauri. 

9. Kukataliwa au kurekebishwa kwa hati ya shauri wakati wa 

uwasilishaji. 

10. Kupeleka hati ya shauri na kuwasilisha majibu. 

11. Dhamana ya gharama za shauri. 
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SEHEMU YA TATU 

ORODHA YA KURA ZINAZOPINGWA NA MALALAMIKO DHIDI 

YA MATOKEO YA UCHAGUZI KATIKA KITUO CHA UCHAGUZI 

 

12. Orodha ya kura zinazopingwa. 

13. Malalamiko dhidi ya matokeo ya uchaguzi katika kituo cha 

uchaguzi. 

14. Kupanga tarehe ya kusikiliza shauri. 

 

SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA KUSIKILIZA MASHAURI YA UCHAGUZI 

 

15. Mahali na muda wa usikilizwaji wa shauri. 

16. Kuunganisha mashauri. 

17. Shauri kusikilizwa na Jaji zaidi ya mmoja. 

18. Utoaji wa nyaraka. 

19. Usikilizwaji wa awali. 

20. Uainishaji wa hoja bishaniwa. 

21. Usikilizwaji wa shauri. 

22. Utaratibu wa kusikiliza shauri. 

23. Shahidi wa mahakama.  

24. Matumizi ya Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Madai. 

25. Sababu ambazo hazikuainishwa kwenye hati ya shauri. 

26. Kuahirishwa kwa usikilizwaji wa shauri. 

27. Katazo la kuahirisha shauri.  

28. Jaji kushindwa kuendelea na shauri. 

29. Mlalamikaji kushindwa kuhudhuria. 

30. Mlalamikiwa kushindwa kuhudhuria. 

31. Kuhudhuria kupitia wakili. 

32. Kuondoa shauri. 

33. Ukomo wa shauri. 

34. Shauri kutotupiliwa mbali kwa sababu ya kasoro ya kiutaratibu. 

35. Ada. 

36. Kufutwa kwa Kanuni. 

 

 
___________ 

 

MAJEDWALI 

___________ 
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SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI, 

(SHERIA NA. 1 YA 2024) 

______ 

 

KANUNI 

______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 146(1)) 

_______ 

 

KANUNI ZA MASHAURI YA UCHAGUZI WA WABUNGE ZA 

MWAKA 2025  

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Mashauri ya Uchaguzi wa Wabunge za Mwaka 2025.  
  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “mahakama” maana yake ni Mahakama Kuu ya Tanzania 

au Mahakama Kuu ya Zanzibar, kadri 

inavyowezakuwa; 
 “mtendaji wa uchaguzi” maana yake ni kama 

ilivyotafsiriwa na Sheria; 
 “msajili” maana yake ni msajili au mrajisi wa mahakama, 

kaimu msajili au kaimu mrajisi, naibu msajili au 

kaimu naibu msajili; na 
Sheria Na.  

1 ya 2024 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani. 
  

SEHEMU YA PILI 

UWASILISHAJI WA SHAURI LA UCHAGUZI NA DHAMANA 

YA GHARAMA ZA SHAURI 
  
Kupinga 

uchaguzi 
 3. Uchaguzi wa Mbunge utapingwa kwa njia ya 

shauri la uchaguzi. 
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Anayeweza 

kufungua shauri 

la uchaguzi 

 4. Shauri la uchaguzi linaweza kuwasilishwa na 

mtu yeyote aliyebainishwa chini ya kifungu cha 140(1) 

cha Sheria. 
  
Muundo na 

maudhui ya hati 

ya shauri 

 5.-(1) Kila hati ya shauri itakuwa na jina 

linaloshabihiana na Fomu A iliyoainishwa katika Jedwali 

la Kwanza la Kanuni hizi na itaainisha: 

(a) maelezo binafsi ya mlalamikaji ikiwemo jina,  

mahali anapoishi, anwani ya barua pepe, 

namba ya nukushi, namba ya simu na msimbo 

wa posta iwapo unapatikana; 
 (b) maelezo binafsi ya mlalamikiwa ikiwemo jina, 

mahali anapoishi, anwani ya barua pepe, 

namba ya nukushi, namba ya simu na msimbo 

wa posta, endapo vinafahamika; 
 (c) sababu za kuleta shauri; na 
 (d) nafuu zinazoombwa. 
  (2) Kila hati ya shauri itakuwa katika aya zenye 

namba zinazofuatana, na kila aya, kwa kadri 

inavyowezekana, itajikita katika maudhui tofauti. 
  
Wahusika katika 

shauri 
 6.-(1) Mwanasheria Mkuu wa Serikali atakuwa 

miongoni mwa walalamikiwa katika kila shauri,  

isipokuwa kwa shauri alilowasilisha mwenyewe. 
  (2) Endapo shauri lina madai yanayohusu 

mwenendo mbaya au ukiukwaji wa masharti yoyote ya 

Sheria au masharti ya sheria nyingine yoyote uliofanywa 

na mgombea aliyeshinda au na mtu yeyote 

anayemwakilisha au kwa niaba ya mgombea aliyeshinda, 

mgombea aliyeshinda ataunganishwa kama mhusika 

katika shauri pamoja na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
  (3) Endapo shauri lina madai ya mwenendo mbaya 

au ukiukwaji wa masharti yoyote ya Sheria au sheria 

nyingine yoyote uliofanywa na mtendaji wa uchaguzi, 

mtendaji huyo wa uchaguzi ataunganishwa kama mhusika 

katika shauri pamoja na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
  (4) Mwanasheria Mkuu wa Serikali anaweza 

kuwaunganisha kama walalamikiwa watu wote ambao 

wanaweza kuathirika endapo nafuu anayoiomba katika 

shauri aliloliwasilisha itatolewa. 
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Kuongeza au 

kubadilisha 

wahusika katika 

shauri  

 7. Endapo Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni 

mhusika pekee  katika shauri na kwa madhumuni ya 

kuamua masuala husika mahakama inaona  inafaa au ni 

muhimu mgombea aliyeshindwa au mtu mwingine yeyote 

aunganishwe kuwa mhusika katika shauri, mahakama 

inaweza kutoa amri ya kumuunganisha mgombea 

aliyeshindwa au mtu huyo mwingine kuwa mhusika 

katika shauri, na amri hiyo itakapotolewa, shauri 

litaahirishwa hadi wakati ambapo mtu ambaye anapaswa 

kuunganishwa katika shauri amepewa nakala ya hati ya 

shauri. 
  
Kuwasilisha hati 

ya shauri 
 8.-(1) Hati ya shauri itawasilishwa ndani ya siku 

thelathini tangu tarehe ya kutangazwa kwa matokeo ya 

uchaguzi kwa kuiwasilisha kwa msajili na kwa kulipa ada 

iliyoainishwa. 
  (2) Shauri litafunguliwa katika masjala ya 

mahakama iliyopo katika jimbo ambalo uchaguzi wake 

unakusudiwa kupingwa. 
  (3) Shauri linaweza kuwasilishwa na mlalamikaji 

au wakili wake. 
  
Kukataliwa au 

kurekebishwa 

kwa hati ya 

shauri wakati wa 

uwasilishaji 

 9.-(1) Endapo hati ya shauri haijaandaliwa kwa 

namna iliyoainishwa katika kanuni ya 8, inaweza 

kukataliwa na kurudishwa kwa mlalamikaji kwa 

madhumuni ya kurekebishwa ndani ya muda 

utakaopangwa na msajili. 

 (2) Endapo msajili atakataa hati ya shauri lolote, 

ataandika sababu za kufanya hivyo na kuandika tarehe ya 

kuwasilishwa na kukataliwa kwa hati hiyo. 
  (3) Mtu yeyote asiyeridhika na uamuzi wa msajili 

chini ya kanuni hii, anaweza kupeleka maombi ya 

masahihisho kwa Jaji kwa uamuzi wa upande mmoja 

utakaotolewa ndani ya siku nne za kuwasilishwa kwa 

maombi ya masahihisho. 
  (4) Maombi chini ya kanuni hii yanaweza 

kuwasilishwa kwa maandishi ndani ya siku tano za 

uamuzi. 
  (5) Endapo uamuzi wa msajili utabadilishwa na 

Jaji, mlalamikaji anaweza kuwasilisha tena hati ya shauri 

lake na muda uliotumika tangu alipowasilisha shauri 
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lililokataliwa hadi uamuzi wa Jaji katika maombi ya 

masahihisho ulipotolewa hautajumuishwa katika 

kuhesabu muda wa ukomo wa kufungua shauri chini ya 

kifungu cha 144(1) cha Sheria. 
  
Kupeleka hati ya 

shauri na 

kuwasilisha 

majibu 

 10.-(1) Endapo hati ya shauri imewasilishwa na 

haijakataliwa au kurudishwa kwa mlalamikaji, msajili 

ndani ya siku tano: 

(a) atatuma kwa mtendaji wa uchaguzi nakala ya 

hati ya shauri pamoja na notisi iliyoainishwa 

katika Fomu B iliyopo katika Jedwali la 

Kwanza la Kanuni hizi; 

(b) ataagiza kila mlalamikiwa kupelekewa nakala 

ya hati ya shauri pamoja na notisi 

iliyoainishwa katika Fomu C iliyopo katika  

Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi; na 

(c) atabandika katika ubao wa matangazo wa 

mahakama nakala ya hati ya shauri 

iliyothibitishwa.  
  (2) Upelekaji wa nyaraka zilizotajwa katika kanuni 

ndogo hii utakuwa kwa njia ya makabidhiano binafsi. 
  (3) Endapo mahakama imeridhika kwamba: 
 (a) mlalamikiwa hawezi kupatikana;  
 (b) mlalamikiwa amekataa kupokea nyaraka;  
 (c) makabidhiano binafsi hayawezi kufanyika bila 

kucheleweshwa au bila gharama kubwa; au  
 (d) ni vyema kufanya hivyo, 
 inaweza kuelekeza upelekaji wa nyaraka ufanyike kwa 

njia mbadala kwa namna ambayo mahakama inaweza 

kuelekeza. 
  (4) Mara baada ya kupokea nakala ya hati ya 

shauri, mjibu maombi atawasilisha mahakamani majibu 

yake ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kupokea 

hati hiyo, isipokuwa kama hana nia ya kupinga shauri. 
  
Dhamana ya 

gharama za 

shauri  

 11.-(1) Ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kufungua shauri, mlalamikaji atapeleka maombi kwa ajili 

uamuzi wa kiwango kinachopaswa kulipwa kama 

dhamana ya gharama za shauri. 



 
Kanuni za Mashauri ya Uchaguzi wa Wabunge 

Tangazo la Serikali Na. 431 (Linaendelea) 

7 

 

  (2) Utaratibu wa kuweka dhamana ya gharama za 

shauri utakuwa kama ulivyoainishwa chini ya kifungu cha 

140 cha Sheria. 
  (3) Endapo mlalamikaji ana uwezo wa kifedha na 

yuko tayari kuweka kiwango cha juu cha dhamana ya 

gharama za shauri kilichoainishwa chini ya kifungu cha 

140(2) cha Sheria, hatahitajika kupeleka maombi kwa ajili 

ya uamuzi wa kiwango kinachopaswa kulipwa kama 

dhamana ya gharama za shauri, isipokuwa ataweka 

kiwango hicho ndani ya siku kumi nne tangu kufungua 

shauri. 
 

 

 

Sura ya 21 

 (4) Hakuna dhamana ya gharama za shauri 

itakayowekwa na mlalamikaji ambaye amepewa msaada 

wa kisheria chini ya Sheria ya Msaada wa Kisheria. 
  

SEHEMU YA TATU 

ORODHA YA KURA ZINAZOPINGWA NA MALALAMIKO DHIDI 

YA MATOKEO YA UCHAGUZI KATIKA KITUO CHA 

UCHAGUZI 
  
Orodha ya kura 

zinazopingwa 
 12.-(1) Endapo mlalamikaji au mlalamikiwa 

anaomba uchunguzi wa kura chini ya kifungu cha 

145(1)(d) cha Sheria, atawasilisha kwa msajili orodha ya 

kura anazokusudia kuzipinga na pingamizi kwa kila kura 

ndani ya siku zisizopungua sita kabla ya siku iliyopangwa 

kwa ajili ya usikilizwaji wa shauri, na hakuna ushahidi 

utakaotolewa wakati wa usikilizwaji wa shauri dhidi ya 

uhalali wa kura yoyote au kuunga mkono pingamizi lolote 

ambalo halijaainishwa kwenye orodha hiyo, isipokuwa 

kwa ruhusa ya mahakama na kwa masharti ambayo 

mahakama inaweza kutoa. 
  (2) Nakala ya orodha chini ya kanuni hii itatumwa 

kwa Msimamizi wa Uchaguzi na kwa kila mhusika katika 

shauri. 
  
Malalamiko 

dhidi ya 

matokeo ya 

uchaguzi katika 

kituo cha 

uchaguzi 

 13.-(1) Endapo mlalamikaji anadai kuwa 

mgombea mwingine yeyote tofauti na mlalamikiwa 

alichaguliwa kihalali, atawasilisha kwa msajili orodha ya 

matokeo ya uchaguzi ya kituo cha kupigia kura 

anayokusudia kuitumia ndani ya siku zisizopungua sita 
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kabla ya siku iliyopangwa kwa ajili ya usikilizwaji wa 

shauri. 

 (2) Nakala ya orodha chini ya kanuni hii itatumwa 

kwa Msimamizi wa Uchaguzi na kwa kila mhusika katika 

shauri. 
  (3) Mlalamikaji hatasikilizwa juu ya sababu 

yoyote ya malalamiko ambayo haijaainishwa katika 

orodha inayotakiwa kuwasilishwa chini ya kanuni hii, 

isipokuwa kwa ruhusa ya mahakama na kwa masharti 

ambayo mahakama inaweza kutoa. 
  
Kupanga tarehe 

ya kusikiliza 

shauri 

 14.-(1) Kwa kuzingatia Kanuni hizi, baada ya 

kukamilika kwa uwasilishwaji wa nyaraka za shauri, 

msajili atawapangia, mapema iwezekanavyo, wahusika 

wote au mawakili wao kufika mbele yake kwa 

madhumuni ya kupanga tarehe ya kusikilizwa kwa shauri. 
  (2) Endapo mhusika yeyote katika shauri 

atashindwa kufika mbele ya msajili baada ya kutakiwa 

kufanya hivyo, msajili ataendelea kupanga tarehe ya 

usikilizaji bila uwepo wa mhusika huyo na atamtaarifu 

mhusika huyo kwa maandishi tarehe ya usikilizaji 

iliyopangwa. 
  (3) Bila kujali masharti mengine yoyote ya Kanuni 

hizi, endapo suala linapaswa kusikilizwa au endapo 

wahusika wanapaswa kufika mbele ya mahakama, 

usikilizaji huo au kufika huko, kama inavyoweza kuwa, 

kunaweza kuwa kwa njia ya: 
 (a) mkutano kwa njia ya video; au 
 (b) mkutano kwa njia ya simu. 

  

SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA KUSIKILIZA MASHAURI YA UCHAGUZI 
  
Mahali na muda 

wa usikilizwaji 

wa shauri 

 15.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 

139 cha Sheria, usikilizwaji wa shauri utafanyika katika 

muda na mahali kadri msajili anavyoweza kuamua. 

 (2) Msajili anaweza, na atapaswa kama 

ataelekezwa na mahakama kufanya hivyo, kutoa notisi ya 

siku, muda na mahali ambapo shauri litasikilizwa kwa kila 

mhusika katika shauri  na kubandika notisi hiyo kwenye 

ubao wa matangazo wa mahakama au kutangaza katika 
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magazeti kama anavyoweza kuona inafaa au kama 

mahakama inavyoweza kuelekeza. 
  (3) Kila shauri litasikilizwa katika mahakama ya 

wazi. 
  
Kuunganisha 

mashauri 
 16. Endapo mashauri mawili au zaidi 

yamewasilishwa kuhusiana na uchaguzi mmoja, 

mahakama inaweza kuelekeza kwamba baadhi au 

mashauri hayo yote yaunganishwe na kusikilizwa kama 

shauri moja. 
  
Shauri 

kusikilizwa na 

Jaji zaidi ya 

mmoja 

 17.-(1) Jaji Mkuu anaweza kuelekeza kuwa shauri 

lolote lisikilizwe na Jaji zaidi ya mmoja endapo kwa 

maoni yake, ataona kuwa shauri hilo linaweza kuibua hoja 

ngumu za kisheria au zisizo za kisheria au zote kwa 

pamoja. 
  (2) Pale shauri linaposikilizwa na Jaji zaidi ya 

mmoja, litaamuliwa kulingana na maamuzi ya majaji 

walio wengi. 
  
Utoaji wa 

nyaraka 
 18.-(1) Kabla au siku ya usikilizaji wa awali, 

wahusika katika shauri au mawakili wao, watatoa ushahidi 

wote wa nyaraka ulio katika milki au mamlaka yao, 

wanaokusudia kuutumia na ambao bado haujawasilishwa 

mahakamani pamoja na nyaraka zote ambazo mahakama 

imeamuru zitolewe. 
  (2) Mahakama itapokea nyaraka zilizotolewa 

ikiwa tu zimeambatana na orodha sahihi iliyoandaliwa 

katika namna ambayo mahakama inaweza kuelekeza. 
  
Usikilizwaji wa 

awali 
 19.-(1) Mara baada ya kukamilika kwa 

uwasilishwaji wa nyaraka za shauri, mahakama itafanya 

usikilizaji wa awali mbele ya wahusika au mawakili wao 

ili kuainisha masuala yasiyobishaniwa kati ya wahusika 

wa shauri na yatakayowezesha usikilizwaji wa shauri kwa 

haki na haraka. 
  (2) Mahakama itajiridhisha kutoka kwa wahusika 

na kupitia nyaraka za shauri, masuala ya kisheria au 

yasiyo ya kisheria yasiyobishaniwa. 
  (3) Mwishoni mwa usikilizaji wa awali chini ya 

kanuni hii, mahakama itaandaa hati ya masuala 
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yasiyobishaniwa na hati hiyo itasomwa na kufafanuliwa 

kwa wahusika wa shauri au mawakili wao. 
  (4) Hati iliyoandaliwa chini ya kanuni hii 

itasainiwa na wahusika wa shauri au mawakili wao 

pamoja na Jaji. 
  (5) Suala lolote au nyaraka yoyote iliyokubaliwa 

na kuainishwa katika hati iliyoandaliwa chini ya kanuni 

hii, itachukuliwa kuwa imethibitishwa. 
  (6) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (5), 

endapo wakati wa usikilizwaji wa shauri mahakama ina 

maoni kwamba maslahi ya haki yanahitaji hivyo, 

mahakama inaweza kuelekeza kwamba suala 

lililokubaliwa au nyaraka iliyopokelewa katika hati 

iliyoandaliwa chini ya kanuni hii vithibitishwe rasmi. 
  
Uainishaji wa 

hoja bishaniwa 

 

 20. Baada ya usikilizaji wa awali kukamilika, 

mahakama itaainisha masuala ambayo wahusika wa 

shauri wanabishania na kuandika hoja bishaniwa ambazo 

uamuzi sahihi wa shauri unaonekana kuzitegemea. 
  
Usikilizwaji wa 

shauri 
 21.-(1) Usikilizwaji wa mashauri ya uchaguzi 

utakuwa kwa njia ya maelezo ya maandishi ya mashahidi 

badala ya ushahidi wa msingi wa kuhojiwa. 
  (2) Mashahidi wataitwa na kuapishwa kwa namna 

sawa na ile ya usikilizwaji wa mashauri ya madai katika 

utekelezaji wa mamlaka ya awali, na bila kuathiri masharti 

ya sheria nyingine yoyote, watawajibika kwa adhabu sawa 

na ile ya kutoa ushahidi wa uongo au kutohudhuria 

mahakamani. 
  (3) Baada ya usikilizaji wa awali, na ndani ya saa 

zisizopungua arobaini na nane kabla ya muda uliopangwa 

na mahakama kusikiliza shauri la uchaguzi, mlalamikaji 

atawasilisha kwa msajili maelezo ya maandishi ya kila 

shahidi ambaye anakusudia kumuita wakati wa usikilizaji 

yakielezea msingi wa ushahidi wake. 
  (4) Ndani ya saa arobaini na nane za kufungwa 

kwa shauri la upande wa mlalamikaji, mlalamikiwa 

atawasilisha kwa msajili maelezo ya maandishi ya kila 

shahidi anayekusudia kumuita wakati wa utetezi, 

yakielezea msingi wa  ushahidi wake. 
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  (5) Maelezo ya maandishi ya shahidi chini ya 

kanuni hii- 
 (a) yatatolewa kwa kiapo au uthibitisho; 
 (b) yatabainisha jina, umri, anwani na kazi ya 

shahidi; 
 (c) kwa kadri inavyowezekana, yatakuwa katika 

maneno ya shahidi aliyekusudiwa; 
 (d) yatatambua kikamilifu nyaraka yoyote 

inayorejewa katika maelezo bila kurudia 

yaliyomo isipokuwa kama ni muhimu ili 

kuitambua nyaraka husika; 
 (e) hayatajumuisha masuala ya kutaarifiwa au 

imani ambayo hayawezi kupokelewa kama 

ushahidi na endapo yanaweza kupokelewa, 

yataelezea chanzo cha taarifa au imani; 
 (f) hayatakuwa na nukuu ndefu kutoka kwenye 

nyaraka au kujikita katika hoja za kisheria au 

nyinginezo; 
 (g) yatajumuisha tamko la shahidi aliyekusudiwa 

kwamba anaamini kilichoelezwa katika 

maelezo hayo ni cha kweli; 
 (h) yatakuwa na tarehe, saini au kuthibitishwa 

vinginevyo na shahidi aliyekusudiwa; 
 (i) yatakuwa katika aya zilizo na namba; na 
 (j) yatakuwa katika lugha ya mahakama. 
  (6) Ikiwa shahidi haelewi lugha ya mahakama 

vizuri, lakini anaweza kujieleza na kueleweka na anaweza 

kuelewa lugha ya mahakama iliyo katika maandishi, 

maelezo yake yanaweza yasiwe katika maneno yake 

mwenyewe: 
  Isipokuwa kwamba, suala hilo litapaswa 

kubainishwa katika maelezo husika na kuandikwa ili 

kuelezea kwa usahihi iwezekanavyo msingi wa ushahidi 

wake. 
  (7) Maelezo ya maandishi ya shahidi 

yatashabihiana na Fomu D iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza la Kanuni hizi. 
  
Utaratibu wa 

kusikiliza shauri 
 22.-(1) Mhusika wa shauri ambaye kwa niaba yake 

maelezo ya maandishi ya shahidi yamewasilishwa 

atahakikisha kuwa shahidi wake anahudhuria wakati wa 
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usikilizaji kwa madhumuni ya kutoa rasmi maelezo yake 

na kuwasilisha vielelezo, kama vipo. 
  (2) Shahidi aliyehudhuria kwa ajili ya utoaji rasmi 

wa maelezo yake na uwasilishaji wa vielelezo ataapishwa 

kwa namna iliyoainishwa na sheria inayotumika katika 

kuapisha mashahidi. 
  (3) Mara baada ya maelezo ya maandishi ya 

shahidi kutolewa rasmi mahakamani, yatakuwa sehemu 

ya kumbukumbu ya usikilizwaji wa shauri na yatasomwa 

kwa sauti kubwa na, au kwa niaba ya, shahidi. 
  (4) Shahidi ambaye maelezo yake yametolewa 

rasmi anaweza kuhojiwa na upande wa pili wa shauri na 

kuhojiwa tena na upande uliomuita kutoa ushahidi. 
  (5) Shahidi ambaye maelezo yake hayajatolewa 

chini ya kanuni ndogo ya (3) au (4) hataruhusiwa kutoa 

ushahidi bila idhini ya mahakama, na mahakama haitatoa 

idhini hiyo isipokuwa kama ameonesha sababu za msingi 

za kushindwa huko. 
  
Shahidi wa 

mahakama  
 23.-(1) Wakati wa usikilizwaji wa shauri la 

uchaguzi, mahakama inaweza kutoa amri ya kumtaka mtu 

yeyote ambaye inaona kuwa amehusika katika uchaguzi 

unaohusiana na shauri kuhudhuria kama shahidi. 
  (2) Mahakama inaweza kumhoji shahidi yeyote 

aliyetakiwa kuhudhuria chini ya kanuni hii na baada ya 

kumhoji, shahidi huyo anaweza kuhojiwa na au kwa niaba 

ya mlalamikaji, mlalamikiwa na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali au mwakilishi wake, ikiwa yupo, au yeyote kati 

yao. 
Sura ya 16 na 

Sheria Na. 6 ya 

2018 ya 

Zanzibar 

 (3) Mtu yeyote atakayekataa kutii amri ya 

mahakama chini ya kanuni hii atakuwa ametenda kosa la 

kuidharau mahakama chini ya Sheria ya Kanuni za 

Adhabu na Sheria ya Adhabu. 
  (4) Masharti ya kanuni ya 22 na 23 ya Kanuni hizi 

hayatatumika kwa shahidi aliyeitwa na mahakama chini 

ya kanuni hii. 
  
Matumizi ya 

Sheria ya 

Mwenendo wa 

Mashauri ya 

Madai 

 24. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni 

hizi, usikilizaji, utaratibu na mwenendo wa shauri 

utatumia, kwa kuzingatia maboresho muhimu kwa kadri 

yatakavyohitajika, kanuni zinazosimamia utaratibu na 
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Sura ya 33 na 

Sura ya 8 ya 

Zanzibar 

mwenendo wa mashauri ya madai kwa mujibu wa Sheria 

ya Mwenendo wa Mashauri ya Madai na Amri ya 

Mwenendo wa Mashauri ya Madai. 
  
Sababu ambazo 

hazikuainishwa 

kwenye hati ya 

shauri 

 25. Mlalamikaji hataleta hoja au kusikilizwa 

kuhusiana na sababu yoyote ambayo haikuainishwa katika 

hati ya shauri, isipokuwa kwa ruhusa ya mahakama. 
  
Kuahirishwa 

kwa usikilizwaji 

wa shauri 

 26.-(1) Mahakama, kwa maamuzi yake yenyewe 

au kufuatia maombi ya mhusika katika shauri 

yaliyoungwa mkono na hati ya kiapo, na baada ya notisi 

kwa wahusika, inaweza kuahirisha kuanza kwa 

usikilizwaji wa shauri mpaka siku ambayo inaweza 

kuelekeza. 
  (2) Mahakama itatuma nakala ya notisi na amri ya 

kuahirisha iliyotolewa chini ya kanuni hii kwa kila 

mhusika katika shauri na kubandika nakala nyingine 

kwenye ubao wa matangazo wa mahakama. 
  (3) Endapo usikilizaji wa shauri hauwezi kuanza 

au endapo umeanza, hauwezi kuendelea kwa siku 

iliyopangwa kutokana na kutokuwepo kwa Jaji, 

usikilizwaji wa shauri hilo utaahirishwa hadi siku 

inayofuata, au tarehe yoyote inayofaa kwa mahakama hadi 

hapo Jaji atakapopatikana kusikiliza shauri hilo. 
  (4) Endapo kuanza kwa usikilizaji wa shauri 

kumeahirishwa chini ya masharti ya kanuni hii na hakuna 

uwezekano kuwa Jaji aliyepangiwa shauri hilo atapatikana 

ndani ya siku thelathini zijazo, Jaji mwingine atapangiwa 

kuendelea na usikilizaji huo. 
  
Katazo la 

kuahirisha 

shauri  

 27. Usikilizwaji wa shauri unapoanza, utaendelea 

mfululizo, isipokuwa kama mahakama itaona kuwa 

kuahirishwa kwa usikilizwaji zaidi ya siku inayofuata ni 

muhimu kwa sababu zitakazoandikwa katika mwenendo 

wa shauri. 
  
Jaji kushindwa 

kuendelea na 

shauri 

 28.-(1) Endapo Jaji alieanza kusikiliza shauri 

atashindwa kuhitimisha shauri kwa sababu ya ugonjwa, 

kifo au sababu nyingine ya msingi, Jaji mwingine 

anaweza kupangiwa shauri hilo ndani ya siku kumi na nne 

na Jaji huyo aliyepokea shauri anaweza kushughulikia 
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ushahidi wowote au hati iliyopokelewa kama vile ushahidi 

huo au hati hiyo imepokelewa au kuandaliwa na yeye 

mwenyewe na anaweza kuendelea na shauri hilo kuanzia 

hatua ambayo mtangulizi wake aliishia. 
  (2) Jaji aliyepokea shauri ataandika sababu za 

kupokea shauri hilo kabla ya kuendelea na usikilizaji. 
  
Mlalamikaji 

kushindwa 

kuhudhuria 

 29.-(1) Endapo mlalamikaji atashindwa kufika 

mbele ya mahakama siku ambayo shauri limepangwa kwa 

kwa ajili ya usikilizaji, mahakama inaweza kutupilia 

mbali shauri hilo. 
  (2) Endapo shauri limetupiliwa mbali chini ya 

kanuni hii,  mahakama inaweza, baada ya maombi 

kuletwa ndani ya siku kumi na nne tangu kutupiliwa 

mbali, kulirejesha shauri ikiwa mlalamikaji atairidhisha 

mahakama kwamba kutofika kwake siku ya usikilizaji 

kulitokana na sababu ya msingi. 
  
Mlalamikiwa 

kushindwa 

kuhudhuria 

 30.-(1) Endapo mlalamikiwa atashindwa kufika 

mbele ya mahakama siku ambayo shauri limepangwa kwa 

ajili ya usikilizaji, mahakama inaweza kuendelea 

kusikiliza shauri hilo bila uwepo wake. 
  (2) Mlalamikiwa ambaye amri au uamuzi wa 

upande mmoja umetolewa dhidi yake atakuwa na haki ya 

kuomba kutenguliwa kwa amri au uamuzi huo ndani ya 

siku kumi na nne tangu amri au uamuzi huo ulipotolewa. 
  
Kuhudhuria 

kupitia wakili 
 31. Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, kuhudhuria 

kwa wakili kutachukuliwa kuwa ni kuhudhuria kwa 

mhusika wa shauri anayewakilishwa. 
  
Kuondoa shauri  32.-(1) Mlalamikaji anaweza, kwa notisi ya 

maandishi, kuondoa shauri wakati wowote baada ya 

shauri kufunguliwa na kabla ya uamuzi kutolewa, kwa 

kuzingatia masharti yanayohusiana na gharama za shauri 

ambazo mahakama inaweza kuona inafaa kutoa. 
  (2) Endapo mlalamikaji ataondoa shauri, 

hatakuwa na haki ya kufungua shauri jipya kuhusiana na 

uchaguzi huo isipokuwa wakati wa kuondolewa kwa 

shauri hilo, mahakama inaweza kutoa amri ya kumruhusu 

kufungua shauri jipya kuhusiana na uchaguzi huo kwa 
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kuzingatia sheria ya ukomo wa muda na endapo 

itajiridhisha kuwa uondoaji wa shauri umesababishwa na 

kasoro yoyote ya kiutaratibu ambayo ingesababisha shauri 

hilo kushindwa. 
  (3) Endapo kuna walalamikaji wawili au zaidi, 

shauri hilo halitaondolewa isipokuwa kwa maombi ya 

maandishi ya walalamikaji wote. 
  
Ukomo wa 

shauri 
 33.-(1) Shauri litakoma baada ya- 

(a) kifo cha mlalamikaji  aliyekuwa mhusika 

pekee au mlalamikaji pekee aliyekuwa 

amebaki hai; au 
 (b) kifo cha mgombea aliyeshinda. 
  (2) Endapo shauri litakoma kwa sababu ya kifo cha 

mlalamikaji aliyekuwa mhusika pekee au mlalamikaji 

pekee aliyekuwa amebaki hai mahakama inaweza, ikiwa 

itaona ni sawa na haki kufanya hivyo, kumpa 

mlalamikiwa au, endapo kuna walalamikiwa wawili au 

zaidi, kila mlalamikiwa, gharama za shauri ambazo 

mahakama inaweza kuona inafaa: 
  Isipokuwa kwamba, kiwango cha gharama za 

shauri atakazopewa mlalamikiwa chini ya kanuni hii 

hakitazidi kiwango cha gharama za shauri ambacho 

mlalamikaji aliweka kama dhamana kwa ajili ya 

mlalakiwa huyo. 
  
Shauri 

kutotupiliwa 

mbali kwa 

sababu ya 

kasoro ya 

kiutaratibu 

 34.-(1) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo 

katika Kanuni hizi, hakuna shauri litakalotupiliwa mbali 

kwa sababu tu ya kutozingatia masharti yoyote ya Kanuni 

hizi au kasoro nyingine yoyote ya kiutaratibu isipokuwa 

kama mahakama ina maoni kwamba kutozingatia huko au 

kasoro hiyo imesababisha au inaweza kusababisha 

upotoshaji wa haki. 
  (2) Endapo masharti yoyote ya Kanuni hizi 

hayajazingatiwa au kumekuwa na kasoro nyingine yoyote 

ya kiutaratibu, mahakama inaweza kumtaka mlalamikaji 

kurekebisha kutozingatia huko au kasoro hiyo kwa namna 

ambayo inaweza kuelekeza na kwa  masharti ya kulipa au 

kutolipa gharama kadri itakavyoamua. 
  (3) Endapo mahakama imetoa amri ya 

marekebisho  chini ya kanuni hii, na mlalamikaji 
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anashindwa kuzingatia amri hiyo ndani ya muda 

ulioelekezwa, mahakama inaweza kufukuza shauri hilo. 
  
Ada 

Sura ya 21 na 

Sheria Na. 13 ya 

2018 ya 

Zanzibar 

 35.-(1) Ada za mahakama ni kama zilivyoainishwa 

katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

 (2) Mhusika wa shauri ambaye amepewa msaada 

wa kisheria chini ya Sheria ya Msaada wa Kisheria hatalipa 

ada. 
  
Kufutwa kwa 

Kanuni  

TS. Na.  

782 la 2020 

934 la 2020 

 36.  Kanuni za Uchaguzi za Serikali za Mitaa za 

Mwaka 2020 zinafutwa. 
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_____________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5, 10 na 21) 

_______________ 

 

FOMU A 

 

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA/ ZANZIBAR 

 

Masjala ya ........................................ 

Mahali ………………………. 

 

SHAURI LA UCHAGUZI NA… ....... LA MWAKA 20……...... 

 

Katika Shauri la Uchaguzi chini ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

na Kanuni za Mashauri ya Uchaguzi wa Wabunge za Mwaka 2025.  

 

........................................................................................ Mlalamikaji/ Walalamikaji 

dhidi ya   

..... ..................................................................................Mlalamikiwa/ Walalamikiwa 

 

 

 

 

HATI YA SHAURI LA UCHAGUZI 

[Kanuni ya 5(1)] 
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FOMU B 

 

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA/ ZANZIBAR 

 

Masjala ya........................................ 

Mahali ………………………. 

 

SHAURI LA UCHAGUZI NA… ....... LA MWAKA 20……..... 

 

Katika Shauri la Uchaguzi chini ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

na Kanuni za Mashauri ya Uchaguzi wa Wabunge za Mwaka 2025.  

 

........................................................................................................................ Mlalamikaji/ 

Walalamikaji 

dhidi ya   

....... .................................................................................. .. Mlalamikiwa/ Walalamikiwa 

 

 

NOTISI YA KUFUNGULIWA KWA SHAURI LA UCHAGUZI 

[Kanuni ya 10(1)(a)] 

 

Kwa: Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

DODOMA 

 

Unataarifiwa kuwa shauri hili, ambalo nakala ya hati yake imeambatishwa pamoja na 

notisi hii, lilifunguliwa katika Mahakama ya …………................. ya ………….. tarehe 

................ 20 .........  

 

 

Tarehe ....................................   ..........................................  

Msajili/Mrajisi 
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FOMU C 

 

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA/ ZANZIBAR 

 

Masjala ya ........................................ 

Mahali ………………………. 

 

SHAURI LA UCHAGUZI NA… ....... LA MWAKA 20……..... 

 

Katika Shauri la Uchaguzi chini ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

na Kanuni za Mashauri ya Uchaguzi wa Wabunge za Mwaka 2025.  

..................................................................................................................... Mlalamikaji/ 

Walalamikaji 

dhidi ya   

..... .................................................................................. Mlalamikiwa/ Walalamikiwa 

 

 

NOTISI YA KUWASILISHA MAJIBU YA SHAURI LA UCHAGUZI NA 

KUHUDHURIA 

[Kanuni ya 10(1)(b)]  

 

Kwa: ......................................................................................................................... 

...................................................................................................................................... 

............................................................. (jina na anwani ya mlalamikiwa).  

 

 Unataarifiwa kuwa shauri hili, ambalo nakala ya hati yake imeambatishwa 

pamoja na notisi hii, lilifunguliwa katika mahakama hii tarehe ................ 20 ......... 

 

 Unatakiwa kuwasilisha majibu ya shauri hilo ndani ya siku kumi na nne tangu 

tarehe ya kupokea nakala ya hati ya shauri na kufika mbele yangu katika mahakama 

ya…………………………..………. tarehe ………………….. saa 

………………….kamili mchana kwa madhumuni ya kupanga tarehe ya usikilizwaji wa 

shauri. 

 

Tarehe ....... ................     ....................................  

           Msajili/Mrajisi 

  

 Nakala kwa: (jina na anwani ya mlalamikaji). 
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FOMU D 

 

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA/ ZANZIBAR 

 

Masjala ya ........................................ 

Mahali ………………………. 

 

SHAURI LA UCHAGUZI NA… ....... LA MWAKA 20……..... 

 

Katika Shauri la Uchaguzi chini ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

na Kanuni za Mashauri ya Uchaguzi wa Wabunge za Mwaka 2025.  

 

 

........................................................................................ Mlalamikaji/ Walalamikaji 

dhidi ya   

......................................................................................Mlalamikiwa/ Walalamikiwa 

 

 

MAELEZO YA MAANDISHI YA SHAHIDI 

[Kanuni ya 21(7)] 

 

 

Kwa ajili ya ……………..………. (andika jina la mhusika ambaye maelezo yanatolewa 

kwa ajili yake)  

Yametolewa na: Bw/Bibi/Bi 

……………………………………………………………................ 

 wa   

S.L.P………………………………………………………………………………………

…. 

Maelezo ya shahidi wa Kwanza/ Pili/ Tatu/ Nne/ Sita / 

Saba…………………………………….  

Nyaraka/vitu vinavyorejewa ………………………………………………………………. 

Tarehe ……………………………………………………………………………………… 

 

1. Kiini cha Maelezo ya Shahidi 

1.1. Isipokuwa kama haiwezekani, maelezo ya shahidi yatakuwa katika maneno ya 

shahidi aliyekusudiwa, maelezo hayo yatatolewa katika nafsi ya kwanza na 

yataeleza: 

(a) jina kamili la shahidi, makazi yake na ikiwa anatoa maelezo hayo kwa taaluma 

yake au wadhifa wake, anwani ya mahali pa kazi, wadhfa wake na jina la 

kampuni yake au mwajiri; na 

(b) kwamba yeye ni mhusika katika shauri. 

 

2. Maelezo ya shahidi yataonyesha: 

(a) ni maelezo yapi yanatokana na uelewa wake binafsi na ni yapi yanatokana na 

kutaarifiwa au imani; na 

(b) chanzo cha taarifa au msingi wa imani katika aya husika. 

 

3. Rejea ya nyaraka / vitu 
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3.1. Nyaraka/vitu vilivyotumika pamoja na maelezo ya shahidi vitathibitishwa na 

kutambuliwa na shahidi na kutenganishwa na maelezo ya shahidi. 

3.2. Endapo shahidi anarejea nyaraka/kitu, ataeleza “Ninarejea (maelezo ya kitu/nyaraka) 

iliyowekwa alama ....................... ......................... ". 

3.3. Kwenye kona ya juu kulia katika ukurasa wa kwanza (na katika ukurasa wa nyuma) 

wa kila nyaraka /kitu kutaandikwa kwa ufasaha: 
(a) mhusika wa shauri ambaye maelezo hayo yanakusudiwa kutolewa kwa niaba 

yake; 

(b) herufi za mwanzo za jina na jina la ukoo la shahidi; 

(c) namba ya maelezo  kuhusiana na shahidi husika; na 

(d) herufi na namba za utambulisho za kila nyaraka/ kitu kilichorejewa. 

 

3.4.  Endapo shahidi atatoa maelezo zaidi ya mara moja ambayo yana nyaraka/vitu, 

katika shauri hilo hilo, namba katika nyaraka /vitu zitafuatana kwa mfululizo na 

hazitaanza upya  kwa kila maelezo ya shahidi. 
 

4. Muundo wa maelezo ya shahidi  

4.1. Maelezo ya shahidi: 

(a) yatatolewa katika karatasi ya A4 yenye ubora madhubuti yenye  mstari wa 

pambizo wa sentimita 3.5; 

(b) yatasomeka kikamilifu na yatachapishwa katika upande mmoja tu wa karatasi; 

(c) pale itakapowezekana, yatafungwa kwa usalama kwa namna ambayo 

haitakwamisha kuweka kwenye jalada, au vinginevyo kila ukurasa utaandikwa 

namba  ya shauri na kuwekwa herufi za mwanzo za majina ya shahidi; 

(d) yatakuwa na kurasa zenye namba mfululizo kama maelezo tofauti (au kama 

moja ya maelezo kadhaa yaliyomo kwenye jalada); 

(e) yatagawanywa katika aya zenye namba; 

(f)    yataainisha namba zote kwa tarakimu, ikiwa ni pamoja na tarehe; na 

(g) yatatoa rejea ya nyaraka yoyote au zozote zilizotajwa katika pambizo au katika 

maandishi yenye wino mzito kwenye kiini cha maelezo hayo. 

4.2. Maelezo ya shahidi yatafuata mlolongo wa matukio au masuala yanayoelezewa. Kila 

aya, kwa kadri itakavyowezekana, itajikita katika kipengele tofauti cha mada. 

 

5. Uthibitisho 

5.1. Maelezo ya shahidi ni sawa na ushahidi wa mdomo ambao shahidi huyo angeutoa 

iwapo angeitwa kutoa ushahidi; lazima yajumuishe tamko la shahidi aliyekusudiwa 

kwamba anaamini taarifa zilizomo ndani yake ni  za kweli. 

5.2. Ili kuthibitisha maelezo ya shahidi ithibati ya ukweli itakuwa kama ifuatavyo: 

“Ninathibitisha kuwa taarifa zilizoelezwa katika maelezo haya ni za kweli”. 

 

6. Kiapo (jurat) 

Kila kamishna wa viapo ambaye maelezo ya shahidi yamechukuliwa au kutolewa mbele 

yake ataandika jina lake na kueleza kwa ukweli katika kiapo cha uthibitisho mahali 

ambapo na tarehe ambayo maelezo hayo yamechukuliwa au kutolewa na atagonga 

muhuri wake. 
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_______________ 
 

JEDWALI LA PILI 

_______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 35(1)) 

_______________ 

 

ADA 

 
1.  Kufungua shauri TZS. 200,000/= 

2.  Kuwasilisha hati ya shauri iliyorekebishwa au 

kurekebisha hati ya shauri   

TZS. 50,000/= 

3.  Kuwasilisha majibu ya hati ya shauri TZS. 100,000/= 

4.  Kuwasilisha majibu ya hati ya shauri 

yaliyorekebishwa 

TZS. 50,000/= 

5.  Kuwasilisha maombi kwa ajili ya kuamua 

dhamana ya gharama za shauri  

TZS. 50,000/= 

6.  Kuwasilisha kiapo kinzani TZS. 20,000/= 

7.  Kuwasilisha orodha chini ya kanuni ya 12(1) TZS. 50,000/= 

8.  Kuwasilisha orodha ya mapingamizi chini ya 

kanuni ya 13(1) 

TZS. 50,000/= 

9.  Kwa suala lingine lolote  Ada sawa na inayopaswa kulipwa kwa 

suala kama hilo kwenye mashauri ya madai 

mahakamani. 

 

 

 

 

 

Dodoma,                   GEORGE MCHECHE MASAJU 

    10 Julai, 2025                         Jaji Mkuu 


